Dịp Quốc khánh năm nay có được nghỉ bù ngày 2/9?

Thứ Hai, 07/08/2017 16:21 GMT+7

(Thethaovanhoa.vn) - Căn cứ Điểm đ Khoản 1 và Khoản 3 Điều 115 của Bộ luật Lao động 2012, dịp nghỉ lễ Quốc khánh 2/9 năm nay, cán bộ công chức, viên chức, người lao động sẽ được nghỉ 3 ngày, trong đó có một ngày nghỉ bù do ngày 2/9 rơi vào thứ Bảy.
Cụ thể: Cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trong các cơ quan hành chính, sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị-xã hội và người lao động làm việc tại cơ sở có chế độ nghỉ 2 ngày/tuần (nghỉ thứ Bảy và Chủ nhật hằng tuần) sẽ được nghỉ 3 ngày liên tục, từ thứ Bảy ngày 2/9 đến hết thứ Hai ngày 4/9; trong đó, nghỉ ngày 4/9 bù cho ngày 2/9 rơi vào thứ Bảy.
Hơn 200.000 lượt du khách đến Hà Nội dịp nghỉ lễ Quốc khánh

Hơn 200.000 lượt du khách đến Hà Nội dịp nghỉ lễ Quốc khánh

Theo Sở Du lịch Hà Nội, trong kỳ nghỉ lễ Quốc khánh 2/9 (từ ngày 2 - 4/9), khách du lịch đến Hà Nội đạt trên 207 nghìn lượt, tăng 22% so với cùng kỳ năm 2015.
Riêng người lao động làm việc tại đơn vị có chế độ nghỉ một ngày/tuần (nghỉ ngày Chủ nhật hằng tuần) thì chỉ được nghỉ 2 ngày liên tục, từ thứ Bảy ngày 2/9 đến hết Chủ nhật ngày 3/9, không được nghỉ bù ngày thứ Hai 4/9.

Bộ LĐTB&XH đề nghị các cơ quan, đơn vị nghỉ theo lịch trên phải sắp xếp bộ phận làm việc hợp lý để giải quyết công việc liên tục, bảo đảm phục vụ nhân dân. Đơn vị nào không nghỉ cố định thứ Bảy, Chủ nhật hằng tuần thì căn cứ vào kế hoạch cụ thể để bố trí lịch nghỉ cho phù hợp.
Chú thích ảnh
  Theo Thông tin Chính phủ
Ý kiến độc giả (0)
Gửi ý kiến
Chọn avatar
Họ tên*
Email*